วันที่ 13 พ.ค.2567 กรณีที่มีชาวบ้าน ไปหาเห็ดบนเขา แล้วไปเจอศิลาแกะสลักโบราณ อยู่บนเขากระเจียว ต.ลำนางรอง อ.โนนดินแดง จ.บุรีรัมย์ จนสร้างความฮือฮาเป็นอย่างมากในโลกโซเชียล มีการสันนิษฐานไปต่างๆนานาว่าอาจจะเป็นภาพสลักยักษิณีเหนี่ยวกิ่งไม้
หรือพระนางสิริมหามายาเหนี่ยวกิ่งสาละ มีอายุหลายพันปี ยังไม่แต่แน่ชัด เบื้องต้นทางกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช ได้ประสานกรมศิลปากรมาตรวจสอบตามที่เสนอข่าวไปล้วนั้น
ล่าสุดมีผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่ง ออกมาอ้างว่าเป็นผู้ที่ลงมือแกะสลักเอง เมื่อ 20 กว่าปีก่อน แต่ไม่เสร็จและไม่คาดคิดว่าจะมาเป็นข่าวดังแบบนี้ โดยตั้งใจจะแกะเป็นรูปพระแม่ธรณี โดยผู้ใช้เฟซบุ๊ก “ครูต้าร์ ครูเสน่ห์ ครูอภิญญา” ได้แชร์ภาพดังกล่าว พร้อมระบุข้อความว่า
“พระอาจารย์จะแกะเป็นรูปพระแม่ธรณีแต่ด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง จึงแกะไม่เสร็จผ่านมา 20 กว่าปีเป็นข่าวเฉย เป็นของโบราณกลายเป็นพระนางสิริมหามายาไปซะแล้ว (ไม่ขอให้ข้อมูลใดๆอีก)”
*เพิ่มเติมให้อีกนิด* มีพระอาจารย์รูปหนึ่งท่านมาแกะไว้*พระอาจารย์ที่ว่าไม่ใช่ข้าพเจ้านะตอนนั้นข้าพเจ้ายังเป็นสามเณรน้อยอยู่*